Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
CLB Khéo tay và tỉ mẩn
Heart 

CLB khéo tay và tỉ mẩn : thêu thùa, đan móc, kết hạt, làm thiệp, cắm hoa, tỉa rau củ quả … vô thiên lủng
Các bạn ơi, có ai khéo tay và thích làm những đồ tỉ mẩn không nhỉ, vào đây cùng trao đổi kinh nghiệm và "khoe" tay nghề nào!
Hy vọng CLB của chúng ta sẽ nhộn nhịp người ra kẻ vào không kém gì CLB Cầu lông nhé (^__^)
Trước tiên MK show tạm vài thành quả nhỏ nhỏ để khích lệ tinh thần nhà ta, oh yeahhh..... (*.*)
Bé carot
[Hình: Be%20carot-2.JPG]

Cỏ may mắn
[Hình: DSCN7310.JPG]

[Hình: DSCN7311.JPG]

[Hình: DSCN7315.JPG]

và thành quả là …. suong1
[Hình: DSCN7322.JPG]

[Hình: DSCN7323.JPG]

[Hình: DSCN7324.JPG]

[Hình: DSCN7325.JPG]

[Hình: DSCN7329.JPG]
Không có ngày mai nào lại không kết thúc, không có sự đau khổ nào lại không có lối ra. (Rsoutheell)
Ở đâu có tấm lòng ở đó có hạnh phúc.
Chị khéo tay quá. Em thấy thích nhưng không biết thêu.
bày cách thêu đi chị.
heart
Những người đã cảm ơn
Tặng cái lucky leaf đi bác gái?
tôn trọng sự khác biệt :P
Những người đã cảm ơn
(03-08-2011, 09:45 AM)moclanhuong_038 Đã viết:  Chị khéo tay quá. Em thấy thích nhưng không biết thêu.
bày cách thêu đi chị.

Cách thêu chữ thập căn bản nè em suong1

HƯỚNG DẪN THÊU CHỮ THẬP

Thêu chữ thập là thêu trên loại vải thô có các nống đều để các mũi thêu có thể thành hình chữ thập một cách đều đặn.
Aida là loại vải "sinh ra để thêu X", các nống sợi của nó to và tạo thành từng ô vuông .

Các khái niệm cơ bản mà người mới thêu cần nắm được:

- Thông thường chỉ thêu được sắp 6 sợi một, khi thêu bạn phải rút từng sợi, bạn hãy dùng 2 ngón tay, cầm vào đầu 1 sợi chỉ và rút thẳng tay, sợi chỉ sẽ được rút ra mà không bị rối.

- Đối với mỗi loại vải thì số lượng sợi chỉ thêu yêu cầu là khác nhau, thông thường vải aida 14 cần thêu 2 sợi chỉ, vải aida 11 cần thêu 3-4 sợi chỉ. trước khi bắt đầu thêu, bạn nên tìm hiểu kỹ hoặc gọi điện cho người bán hàng để biết rõ cỡ vải bạn định thêu và số chỉ cần thêu.

- Bạn phải tìm tâm cho bức tranh thêu bằng cách gấp tư miếng vải, trên mẫu thêu cho sẵn ( chart) cũng có tâm bức tranh , đó là giao điểm của 2 mũi tên trên sơ đồ, bạn có thể thêu từ tâm bức tranh , như thế đảm bảo bức tranh thêu của bạn sẽ nằm chính giữa mảnh vải.

- Không được dùng các loại bút thông thường để vẽ sơ đồ thêu lên vải, bạn sẽ không giặt sạch được các đường kẻ này, nhất thiết phải sử dụng bút chuyên dụng được bán tại Wode Shop.

- Để thành phẩm thêu đẹp, bạn phải thêu vừa tay, không rút chỉ mạnh quá làm cho mất hình dáng chữ xx, các chữ x bạn thêu đúng vào 4 lỗ của 1 ô vuông thì chữ x sẽ vuông vắn, đẹp.

- 4 kỹ thuật thêu cơ bản:
+ Thêu Full stitch : tạo ra các dấu xxxx liền nhau.
+ Thêu Half stitch: tạo ra các dấu /////
+ Thêu bạck stitch: thêu viền, đi nét, giống như khâu đột.
+ Thêu nút Pháp: Thắt nút trên mặt vải ( dùng cho thêu nhụy hoa...)

- Các ký hiệu trên chart thêu chỉ là ký hiệu chỉ thị mầu, mỗi ký hiệu khách nhau thể hiện một màu chỉ khách nhau, toàn bộ bức tranh của bạn đều phải được thêu từ các dấu x hoặc dấu /// ( có nhiều bạn lo lắng là phải thêu các ký hiệu giống như các ký hiệu trong chart).

Cách thêu này đều có trong bản hướng dẫn kèm theo trong mỗi kit thêu. Đây là tác phẩm nho nhỏ trên mảnh aida.
[Hình: 139414669.jpg]

Đây là hướng dẫn thêu một mũi x-stitch đầu tiên, trên nền vải aida ...

Các lỗ trên vải tự tạo thành các điểm để đâm kim qua, rất tiện lợi. Đâm kim từ góc trái phía dưới của ô vải nơi bạn định đặt mũi X. Xuống ở góc phải trên. Như thế này:
[Hình: 139414796.jpg]

Sau đó, đâm kim lên ở lỗ số 3, rồi xuống ở 4. Hoan hô, được một mũi rồi!
[Hình: 139414858.jpg]

Đó chỉ là cách thêu một mũi x, nếu bạn thêu từng mũi x như vậy thì sẽ không nhanh, và bên mặt trái của tác phẩm, các đường chỉ rất rối, nếu may lỡ bạn thêu lộn một vùng nào đó mà phải tháo ra thì sẽ rất lâu. Vì vậy, Bạn có thể thêu theo cách từng hàng một. Đầu tiên là học cách gút chỉ nhé

Cách gút chỉ khi bắt đầu
Không nên cột gút lại như chỉ thường, mặt vải phía sau nhìn sẽ không gọn, và mấy cái gút ấy nếu gút nhỏ thì lại dễ tuột chỉ lắm, nhất là khi đem giặt, còn gút bự thì mặt vải bị cộm lên,...
Khi xỏ chỉ, bạn sẽ có một vòng như thế này:

[Hình: 139414859.jpg]

Khi bắt đầu mũi đầu tiên, chúng ta để ý một tý ở mặt trái, kéo sợi chỉ phía sau ra một chút, luồn cây kim qua, xong, đủ chắc rồi, không sợ bị tuột chỉ đâu,

[Hình: 139414860.jpg]

Lưu ý:
Đường chỉ kéo theo hướng / rồi \ hoặc ngược lại, bạn chỉ cần làm theo thói quen của bạn, chỉ cần lưu ý là các mũi chỉ để hoàn thiện một chữ "X" nên theo cùng một hướng hoặc ////// (hoặc là \\\\\) trong suốt tác phẩm thì nhìn tác phẩm của bạn sẽ bóng đều và đẹp hơn.

Chúc bạn có những phút giây thư giản, thả hồn cùng những tác phẩm nghệ thuật do chính tay mình tạo nên suong1

@invi: hit hôm trước MK đi mua kit cũng thấy có cả nam giới vào mua đó, hay là invi cũng ngồi tỉ mẫn làm tặng vợ 8/3 nhể cuoi1
Không có ngày mai nào lại không kết thúc, không có sự đau khổ nào lại không có lối ra. (Rsoutheell)
Những người đã cảm ơn moclanhuong_038 , quạ trắng , meocon87 , longnhong
(03-08-2011, 11:26 AM)Minh Khue Đã viết:  @invi: hit hôm trước MK đi mua kit cũng thấy có cả nam giới vào mua đó, hay là invi cũng ngồi tỉ mẫn làm tặng vợ 8/3 nhể cuoi1[/color][/b]

Cũng là tặng vợ nhưng đi xin, bác gái tạo điều kiện đi mờ!!1s
tôn trọng sự khác biệt :P
Những người đã cảm ơn
Dễ thương quá, chị ơi mua đồ để làm ở đâu vậy chị?
Những người đã cảm ơn
Chị Hồng khéo tay quá! Em hâm mộ chị nhiều thứ lắm nhá.. Mấy cái này em không biết làm gì hết. Em không có cái hoa tay nào luôn. haizz

Không có gì là mãi mãi!!
honnhauhonnhau
_Quạ trắng_
Những người đã cảm ơn Minh Khue
(03-08-2011, 03:38 PM)bluerose Đã viết:  Dễ thương quá, chị ơi mua đồ để làm ở đâu vậy chị?

Mua ở những địa điểm này nè em
1. Shop : Chuồn chuồn đỏ
- 33 Trần Huy Liệu, P12, Q. Phú Nhuận
- 412 Lê Văn Sỹ, P2, Q. Tân Bình
2. Shop : Wode Box - 567 Nguyễn Kiệm, Q. Phú Nhuận
3. Bees Shop Sài Gòn - 99/24 Nơ Trang Long, P11, Q. Bình Thạnh
4. ND Shop - 34 Mai Thị Lựu - P. Dakao, Q1

2 shop đầu thì mặt bằng rộng, thoáng, có máy lạnh nên giá cũng hơi nhỉnh hơn một chút.

(03-08-2011, 03:43 PM)quạ trắng Đã viết:  Chị Hồng khéo tay quá! Em hâm mộ chị nhiều thứ lắm nhá.. Mấy cái này em không biết làm gì hết. Em không có cái hoa tay nào luôn. haizz

ethen đâu cần phải có hoa tay mới làm được đâu em, quan trọng là mình có đủ kiên nhẫn để mà ngồi tỉ mẫn thôi không.
Những người đã cảm ơn bluerose
(03-09-2011, 11:47 AM)Minh Khue Đã viết:  ethen đâu cần phải có hoa tay mới làm được đâu em, quan trọng là mình có đủ kiên nhẫn để mà ngồi tỉ mẫn thôi không.

Hì, cái này có được gọi là kiên nhẫn và tỉ mẩn không chị?
[Hình: 31082_1348425830915_1239412995_30979884_5144637_n.jpg]
Nếu đúng vậy, thì do em không có hoa tay thật rồi.s Nên mới không biêt thêu thùa.huhu
[Hình: 31082_1347830336028_1239412995_30978512_7333353_n.jpg]

Không có gì là mãi mãi!!
honnhauhonnhau
_Quạ trắng_
Những người đã cảm ơn Minh Khue , ocnhoi90
them đẹp quá em ơi. Thêu chữ thập dễ lắm em, àh mà bên em cũng có hãng sản xuất mẫu thêu đó, hix, dễ thương lắm, như bộ này nè, khoc3 anva2

[Hình: I%20Love%20You%20Little%20Rabbit.jpg] [Hình: I%20Love%20You%20Little%20Rabbit%201.jpg]

[Hình: I%20Gave%20You%20My%20Heart%201.jpg] [Hình: xg2igaveyoumyheart.jpg]

[Hình: newheights.jpg] [Hình: New%20Height.jpg]

[Hình: Puddles%20of%20Love.jpg] [Hình: Puddles%20of%20Love%201.jpg]

[Hình: The%20Foxes.jpg] [Hình: The%20Foxes%201.jpg]

[Hình: Ruby.jpg] [Hình: Ruby%201.jpg]

[Hình: thepretendfriend.jpg] [Hình: The%20Pretend%20Friend.jpg]

[Hình: Winter%20friend.jpg] [Hình: Winter%20friend%201.jpg]
Những người đã cảm ơn quạ trắng

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)