Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mắm tép chưng thịt ba chỉ ?:)
Nào các bạn hãy cùng mình làm một món ăn cho mâm cơm thêm ấm áp vào những ngày mát trời nhé:đảm bảo tuyệt vời luôn.Món mắn tép chưng thịt ba chỉ mà ăn với cơm dẻo nóng thì thui rùithem
Nguyên liệu:
400 gram thịt ba chỉ (ba rọi); 50 gram mắm tép khô; 2 củ hành khô hoặc 1 củ hành tím cỡ vừa; 1 mẩu gừng nhỏ; ½ củ sả; 2 – 3 thìa nước hàng (chưng từ 1 thìa đường); Dầu ăn; Nước mắm, gia vị, đường, tiêu, ớt.
Cách làm:
1. Mắm tép pha loãng với chút nước và 1 thìa đường. Tầm ½ bát con ăn cơm là vừa. Ở nhà nếu dùng mắm tép dạng nước thì bạn chỉ cần pha với đường thôi.
2. Lấy 1 củ hành khô mang đi bóc vỏ và thái lát mỏng. Đun nóng 1 thìa con dầu ăn trong chảo. Phi thơm hành. Đến khi hành bắt đầu chuyển vàng thì đổ bát mắm tôm vừa pha vào. Chưng lửa vừa cho sôi liu riu tầm 1-2 phút (vừa chưng vừa khuấy đều). Đổ ra bát, để nguội.
Thịt ba chỉ rửa sạch, thấm khô, xắt thành miếng mỏng vừa ăn. Ướp thịt với mắm tôm vừa chưng, 1 thìa café gia vị, nước hàng.
3. Bóc vỏ và băm nhỏ củ hành khô còn lại. Gừng xắt lát mỏng, thái chỉ (gừng không nên cho quá nhiều, dùng khoảng 4-5 lát thôi). Sả bằm nhỏ.
4. Làm nóng 1 thìa café dầu ăn trong chảo (cho thật ít dầu ăn thôi, vì thịt ba chỉ cũng nhiều mỡ rồi). Cho hành khô vào phi thơm. Tiếp theo cho gừng vào đảo cùng hành ở lửa to trong khoảng 1 phút. Tiếp theo đổ thịt đã ướp vào chảo. Để lửa to, rang thịt đến khi thịt săn tương đối thì cho nốt sả vào. Nếm lại, nếu thiếu mặn thì cho thêm nước mắm, thiếu ngọt thì cho thêm đường (tùy khẩu vị của các bạn). Rang tiếp ở lửa to đến khi nước cạn, thịt săn và chín vàng đều (thơm nức mũi).
Và thế là bạn đã có món thịt ba chỉ chưng mắm (tép) mang đậm hương vị của mắm tép chưng thịt Hàng Bè rồi.chúc các bạn thành công và có 1 bữa ăn ấm áp bên gia đình và người thươngcute
[Hình: mamchung.jpg]
NINH BÌNH TRONG TRÁI TIM TÔI :HOA:
them ngon quá ôc ơi,ốc nhà ta giỏi ghê nhỉ
Những người đã cảm ơn ocnhoi90
Bé ốc nấu ăn giỏi quá, mà có vẻ rất yêu thích nấu ăn. Sau này ai lấy được bé Ốc làm vợ thì thật là may mắn và hạnh phúc.

Nhan sắc có hạn
Thủ đoạn vô biên
Những người đã cảm ơn ocnhoi90
(08-10-2011, 11:28 AM)Van Giang Đã viết:  Bé ốc nấu ăn giỏi quá, mà có vẻ rất yêu thích nấu ăn. Sau này ai lấy được bé Ốc làm vợ thì thật là may mắn và hạnh phúc.

hehe chị ơi? đừng khen e vội thế e chỉ tìm hiểu thôi chứ nấu ăn thì:hjhj:kém lắm chị ơibuon
Những người đã cảm ơn
Hết mất mắm tép rồi còn đâu nếu không lại có 1 bữa mắm tép thịt ba chỉ. bbdxt8
Những người đã cảm ơn
Hic nhìn mà thèm, tui thèm mắm tiép lâu lắm rùi. Chắc cũng phải 5 nắm rùi chưa được ăn lại
Những người đã cảm ơn
Nhớ mắm tép của Gia Viễn quê mình.
... như chính em, cô gái đến từ hôm qua....
Những người đã cảm ơn
Muốn mua mắm tép gốc Ninh Bình quá mà không biết ở SG có chỗ nào bán không nhỉ. Hay có ai thường xuyên về quê, kinh doanh món này bán cho bà con chắc cũng được đấy. Mấy hôm trước mình có nói mẹ làm gửi mắm tép vào mà nghe nói mùa này không có tép riu, phải đợi đến gần cuối năm mới có :(
Life is a game, if you don’t know how to play, you will not become a winner!
Những người đã cảm ơn
(08-11-2011, 09:53 AM)vedepquehuongtoi Đã viết:  Muốn mua mắm tép gốc Ninh Bình quá mà không biết ở SG có chỗ nào bán không nhỉ. Hay có ai thường xuyên về quê, kinh doanh món này bán cho bà con chắc cũng được đấy. Mấy hôm trước mình có nói mẹ làm gửi mắm tép vào mà nghe nói mùa này không có tép riu, phải đợi đến gần cuối năm mới có :(

hichic?đúng rùi chị ơi? mùa này không có tép để làm mắm đâu? mà có thì làm mắm cũng hem ngon, phải lạnh 1 chút thì làm mắm mới ngon? cute
Những người đã cảm ơn
Hì mình cũng rất thích ăn món mắn tép, Bác mình người sài gòn chính gốc mà bác cũng khoái khẩu món mắn tép này lắm nên hầu như ở nhà bác mình lúc nào cũng có món mắn tép!Nhiều khi không co gì ăn chỉ cần mắn tép chưng với thịt ba chỉ dưới lên cơm thôi cũng đã thấy ngon tuyệt cú mèo rồi hiiiiiiiiiiiiiiii! Mình thấy ở một số chợ thi thoảng vẫn bán loại tép làm mắn tép đấy. Lần nào đi ra chợ mà gặp được mớ tép ngon là mình mua liền vì giá cũng rẻ chỉ giao động 60.000đ -70.000đ /1kg a'. hì có lần mình mua về làm rồi mang vào cty nấu ăn eo ơi cả công ty ai cũng khoái đến nỗi vợ chồng ông bà sếp đặt bữa nào làm dùm 1 lọ mắn tép cơ đấy. Đế hôm nào đi chợ nếu mình thấy bán tép mình sẽ mua về làm rồi mời mọi người ăn nha!
Những người đã cảm ơn

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)